![03 03](https://www.techmoblog.com/wp-content/uploads/2011/05/03.jpg)
สำหรับใครที่กำลังอยากจะไปเข้าคิว เพื่อซื้อ
ไอแพด 2 (
iPad 2) ในช่วงนี้ อาจจะต้องเตรียมตัวกันให้ดีซักเล็กน้อย เนื่องจาก ตอนนี้มีคนให้ความสนใจ อยากจะเป็นเจ้าของ
ไอแพด 2 (
iPad 2) เป็นจำนวนมาก และเนื่องจาก ทาง iStudio นั้น เปิดให้รับบัตรคิว เพื่อซื้อ
ไอแพด 2 (
iPad 2) แค่เพียงประมาณ 100 คิวเท่านั้น และอาจจะเป็นแบบนี้ไปซักระยะหนึ่ง จึงทำให้มีบางคนที่ผิดหวัง เนื่องจากไปไม่ทันเวลานั่นเอง
![01 01](https://www.techmoblog.com/wp-content/uploads/2011/05/01.jpg)
ซึ่งสิ่งแรกที่เราจะต้องทำ ในการที่จะไปเข้าคิวนั่นก็คือ การไปแต่เช้าครับ แต่ว่า ถึงแม้ว่าเราจะไปเช้าแค่ไหน หากเป็นสาขาที่ iStudio นั้น เปิดให้จองคิวกันภายในห้างแล้วล่ะก็ ไม่จำเป็นต้องไปแต่เช้าครับ ไปแค่พอดีเวลาห้างเปิดก็พอ ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ต้องดูอีกทีครับว่า สาขาที่เราจะไปนั้น คนจะเยอะหรือเปล่า โดยเฉพาะห้างใหญ่ๆ หรือห้างในเมืองเป็นต้น เพราะถึงแม้ว่าเราจะมารอหน้าห้าง ตั้งแต่เช้าแค่ไหน ก็ไม่ได้หมายความว่า เราจะวิ่งทันคนอื่นเค้าครับ เพราะในวันแรกที่เปิดจอง ในบางห้างนั้น พอประตูเปิด ก็วิ่งกรูกันเข้าไป จนสุดท้าย คิวยาวเหยียด ด้วยเวลาแค่เพียงเสี้ยววินาที
![02 02](https://www.techmoblog.com/wp-content/uploads/2011/05/02.jpg)
ยกตัวอย่าง iStudio สาขาหนึ่งย่านบางกะปิ ห้างเปิด 10 โมงครึ่ง โดยหลังจากนั้นประมาณ 10 นาที แถวก็ล้นทะลักซะแล้วครับ ซึ่งทีมงานก็มีโอกาสได้ไปเข้าคิวกับเค้าด้วยเช่นกัน โดยไปตั้งแต่เกือบๆ 10 โมง แต่ห้างยังไม่เปิด พอห้างเปิดเท่านั้นแหล่ะครับ วิ่งกันทั้ง พี่ ป้า น้า อา กันเลยทีเดียว เผลออีกที แถวยาวจนคนมาทีหลังถอดใจไปเลย เพราะยิ่งเดินก็ไม่เห็นท้ายแถวซะที มีหลายคนที่ต้องตัดสินใจกลับบ้านไปอย่างน่าเสียดายครับ
![ip ip](https://www.techmoblog.com/wp-content/uploads/2011/05/ip.jpg)
นอกจากจะต้องไปให้ทันแล้ว การที่เราได้อยู่ในโควต้า 100 คน ก็ใช่ว่าจะสบายใจได้นะครับ เพราะเราก็ยังต้องมาลุ้นกันอีกว่า รุ่นที่เราต้องการจะซื้อ จะเหลือมาถึงเรา โดยคนที่อยู่หน้าเรา ไม่เลือกไปจนหมดสต๊อกซะก่อน ซึ่งรุ่นที่จะหมดเร็วตั้งแต่คิวแรกๆ นั่นก็คือรุ่น ตระกูล WiFi ทั้งหลายครับ แต่รุ่น 3G ค่อนข้างจะเหลือเพียงพอต่อความต้องการ ซึ่งตรงนี้ก็แล้วแต่สาขาด้วยนะครับ โควต้าแต่ละรุ่นนั้นมาไม่เท่ากันในแต่ละสาขา บางสาขาอาจจะไม่มีของเลย ซึ่งต้องลองติดต่อหรือโทรไปสอบถามดูก็ดีครับ เพราะฉะนั้่น ยิ่งไปเร็วก็ยิ่งได้เปรียบครับ
![04 04](https://www.techmoblog.com/wp-content/uploads/2011/05/04.jpg)
อีกสิ่งหนึ่งที่สำคัญนั่นก็คือ เตรียมเวลาไปให้พอครับ นึกไว้เลยว่า อย่างต่ำก็ 4-5 ชั่วโมงครับ เพราะกว่าจะรับบัตรคิว ต่อด้วยการลงทะเบียน และ เข้าคิวจ่ายเงิน รวมถึงตรวจเช็คอุปกรณ์ ติดฟิล์ม ฯลฯ รวมๆแล้ว ใช้เวลาไปทั้งสิ้น 6 ชั่วโมงครึ่งครับ (ทีมงานได้คิวที่ 99 และ 100 พอดี ) แต่สิ่งหนึ่งที่เห็นได้ชัด สำหรับคนที่เข้ามาต่อคิวนั่นก็คือ ทุกคนล้วนแล้วแต่ยอมรอ ยอมเมื่อย เพื่อที่จะได้เป็นเจ้าของ iPad 2 กันทั้งนั้นครับ ถึงแม้ว่าจะมีบางคน แอบแซงคิวโดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า จนทำให้คนที่อยู่หลังๆ อดไปด้วยบ้างก็ตาม แต่ทุกคนก็พร้อมที่จะรอนั่นเองครับ สำหรับใครที่กำลังคิดจะไปต่อคิว หรืออยากได้เป็นเจ้าของสักเครื่อง ก็คงต้องลองไปสัมผัสบรรยากาศ แบบเดียวกับที่ต่างประเทศกันดูบ้าง ก็ได้อารมณ์ไปอีกแบบนะครับ
Update : 06/05/2011
iStudio
ไอแพด 2
iPad2
iPad 2